Webboard for 5th Year EN Students
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

จดหมายจากผมที่ส่งไปหาอาจารย์ครั้งล่าสุดครับ (ที่อาจารย์พูดถึง) #แชร์ให้อ่านด้วยกัน

Go down

จดหมายจากผมที่ส่งไปหาอาจารย์ครั้งล่าสุดครับ (ที่อาจารย์พูดถึง) #แชร์ให้อ่านด้วยกัน Empty จดหมายจากผมที่ส่งไปหาอาจารย์ครั้งล่าสุดครับ (ที่อาจารย์พูดถึง) #แชร์ให้อ่านด้วยกัน

ตั้งหัวข้อ by Pantakan029 Mon May 21, 2018 8:01 pm

เรื่องต่อไปขออนุญาตเล่าสู่ฟังแล้วกันนะครับ[You must be registered and logged in to see this image.]
จากเท่าที่ผมได้เริ่มสอนไปในสัปดาห์แรก สังเกตเห็็นว่าเด็กที่นี่ค่อนข้างมีพื้นฐานอยู่ในระดับปานกลางถึงน้อยมาก จะมีโดดๆอยู่แค่บางคน (บางคนจริงๆ) ซึ่งผมบอกตามตรงเลยว่าแบบฝึกหัดที่เป็นใบงานเก็บคะแนนนั้นมันค่อนข้างผิดพลาดและล้มเหลวเพราะผมประเมินพื้นฐานเด็กสูงไปเลยทำให้คะแนนเด็กออกมาน้อย มันเลยเป็นโจทย์ที่ค่อนข้างยากมากสำหรับผม 555 ส่วนตัวกิจกรรมก็พอไปไหวครับ แต่ต้องใช้การ scaffold ค่อนข้างมาก โดยเฉพาะขั้น MK เพราะเด็กแทบจะไม่เข้าใจ direction เลย ถึงแม้จะลองเล่นให้ดูแล้วก็ตาม แต่พอลองเล่นไปสักพักก็พบว่ามันได้ผลในระดับหนึ่งแต่ก็มีจุดบกพร่องอยู่ตรงความยากของมันที่ทำให้เด็กบางคนไม่กล้าเล่น ต้องใช้เวลากล่อมพอสมควรครับ แต่โดยรวมก็ผ่านมาได้ด้วยดี ผลตอบรับค่อนข้างดี สำหรับต่อไปคือ MP น่าจะต้อง scaffold มากกว่านี้และควบคุมมากกว่านี้ครับ สำหรับปัญหาถัดมาคือมีเด็กพิเศษมาเรียนด้วยครับอาจารย์ ห้องที่ผมสอนมี 2 คนซึ่งค่อนข้างดูแลยากพอสมควร แต่ก็พยายามไม่ให้เขาก่อปัญหาให้ได้มากที่สุดครับ แต่จะได้ขนาดไหนผมคงต้องลองดูต่อไป ปัญหาต่อไปคือเรื่องระดับชั้นสอนที่ค่อนข้างจะหนักหน่อยเพราะผมรับผิดชอบสองระดับชั้น เช่นเดียวกับเพื่อนคนอื่นๆครับ เลยอาจจะวุ่นวายในเรื่องการเตรียมของและเหนื่อยกับชั่วโมงสอนที่เยอะกว่าปกติบ้าง (15 ชม.)
สำหรับเรื่องที่ยังกังวลอยู่คือเรื่องครูพี่เลี้ยงครับ เพราะตอนนี้ยังไม่ค่อยมีอะไรที่แน่นอนสำหรับครูพี่เลี้ยงของพวกผมเลย รายชื่อก็ยังไม่ทราบและรายละเอียดก็ยังไม่มีแจ้งจากทางโรงเรียนเลยครับ เหมือนว่าค่อนข้างไม่ได้คืบหน้าเท่าไหร่ พวกผมลองพยายามตามแล้วก็มีตอบรับมาบ้างแต่สักพักเรื่องก็เงียบหาย จนถึงตอนนี้ก็ยังต้องรออยู่ครับ และยังไม่ได้เข้าสังเกตเลยเพราะยังไม่ทราบรายละเอียด ซึ่งที่ผมกังวลเพราะกลัวมันจะมีปัญหาที่หลังเนื่องจากครูที่นี่ไม่ค่อยมีคนที่จบ กศ.บ หรือ คบ. มากนัก โดยเฉพาะภาษาอังกฤษที่มีแค่คนเดียว เลยค่อนข้างกังวลในเรื่องนี้ ครับอาจารย์ แต่ก็คงต้องรอดูสถานการณ์และติดตามไปสักพัก
โดยหลักๆก็ประมาณนี้ครับสำหรับทีนี่ ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะครับอาจารย์ 5555
Pantakan029
Pantakan029

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน